Trách nhiệm tổ chức đối thoại khi không có tổ chức đại diện NLĐ tại cơ sở?

Trường hợp không có tổ chức đại diện người lao động tại cơ sở tại doanh nghiệp thì người sử dụng lao động có trách nhiệm hướng dẫn, hỗ trợ, tạo điều kiện để những người lao động tự lựa chọn thành viên đại diện cho họ tham gia đối thoại với người sử dụng lao động hay không?

Có phải tổ chức đối thoại tại nơi làm việc khi tất cả NLĐ không tham gia tổ chức đại điện NLĐ tại cơ sở?

Có phải tổ chức đối thoại tại nơi làm việc khi tất cả NLĐ không tham gia tổ chức đại điện NLĐ tại cơ sở?

Trường hợp tất cả người lao động trong doanh nghiệp không tham gia bất cứ tổ chức đại diện người lao động tại cơ sở nào, thì người sử dụng lao động có phải tổ chức đối thoại tại nơi làm việc không?

Hội nghị người lao động được tổ chức theo hình thức nào?

Theo quy định tại khoản 1 Điều 47 Nghị định số 145/2020/NĐ-CP: Hội nghị người lao động do người sử dụng lao động phối hợp với tổ chức đại diện người lao động tại cơ sở (nếu có) và nhóm đại diện đối thoại của người lao động (nếu có) tổ chức hằng năm theo … Đọc tiếp